Hỏi đáp pháp luật

Hàng xóm làm cổng chặn ngõ đi chung của khu phố?

Bà Phạm Thị Lan Hồng - Hạ Long hỏi: hàng xóm nhà tôi có xây cổng sắt chặn ngang lối đi chung của khu phố từ năm 2006. Chính quyền đã nhiều lần yêu cầu tháo dỡ nhưng gia đình này không thực hiện. Xin hỏi cách giải quyết như thế nào?

 

Vũ Anh Law Trả lời:

Việc hàng xóm nhà bà Hồng tự ý xây dựng cổng sắt ngoài ranh giới diện tích đất được phép quản lý, sử dụng là hành vi lấn đất theo Khoản 2, Điều 4 Nghị định 182/2004/NĐ-CP (nay là Khoản 1, Điều 3 Nghị định 102/2014/NĐ-CP), gây ảnh hưởng đến việc sử dụng đất hợp pháp của các hộ xung quanh, vi phạm quy định tại Khoản 2, Điều 11; Điều 15; Khoản 1, Điều 107 Luật Đất đai 2003.

Hành vi này phải bị xử phạt vi phạm hành chính đối với lấn chiếm đất đai và buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu ngay từ khi có hành vi theo Khoản 1, Khoản 4 Điều 10 Nghị định 182/2004/NĐ-CP.Tính đến nay, đã hết thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi xây dựng cộng sắt diễn ra từ năm 2005 - 2006 theo Điểm a, Điểm b Khoản 1, Điều 6 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012.

Vì vậy,  bà Hồng có thể gửi văn bản đề nghị UBND cấp xã kiểm tra, lập Biên bản vi phạm đố với hành vi lấn đất, xây dựng trái phép và ban hành Quyết định áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả theo Khoản 2, Điều 65 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012.

 

Xem thêm tin khác...