Hỏi đáp pháp luật

Kinh doanh không đúng ngành nghề đã đăng ký có bị phạt?

Ông Nguyễn Văn Mạnh - Hà Nội: Trong Giấy đăng ký kinh doanh tôi chỉ đăng ký kinh doanh ngành nghề buôn bán vật liệu xây dựng và đồ trong gia đình. Tuy nhiên, do nhu cầu nên thời gian gần đây tôi có bán lẻ đồ điện gia dụng khác. Xin hỏi trường hợp kinh doanh không đúng ngành nghề đã đăng ký thì có bị xử phạt không?

Vũ Anh Law Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 7 Luật Doanh nghiệp 2014, doanh nghiệp được quyền tự do kinh doanh các ngành, nghề  mà pháp luật không cấm; được chủ động lựa chọn ngành, nghề kinh doanh.

Bán lẻ đồ điện gia dụng khác thuộc mã ngành 4753 theo Quyết định 27/2018/QĐ-TTg, không thuộc ngành nghề kinh doanh có điều kiện. Vì vậy, nếu kinh doanh ngành nghề ngoài Giấy phép đã đăng ký không bị xử phạt.

Tuy nhiên, ông Mạnh cần sớm thực hiện thủ tục bổ sung ngành nghề kinh doanh để tránh bị xử phạt hành chính theo quy định Điều 25 Nghị định 50/2016/NĐ-CP, đối với hành vi thay đổi ngành nghề kinh doanh mà không thông báo, cụ thể:

- Phạt tiền từ 1 triệu đồng - 5 triệu đồng đối với hành vi đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp quá thời hạn từ 01 - 30 ngày.

- Phạt tiền từ 5 triệu đồng - 10 triệu đồng với hành vi đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp quá thời hạn từ 31 - 90 ngày.

 - Phạt tiền từ 10 triệu đồng - 15 triệu đồng khi đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp quá thời hạn quy định từ 91 ngày trở lên.

Xem thêm tin khác...