Hỏi đáp pháp luật

Mức xử phạt khi điều khiển xe máy tham gia giao thông không có bằng lái

Anh Phạm Thanh Thản - Hải Hà hỏi: Tôi điều khiển xe máy lưu thông trên đường nhưng không có bằng lái. Nếu bị kiểm tra thì tôi có thể bị xử phạt như thế nào?

Vũ Anh Law Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008, người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Trường hợp anh Thản điều khiển xe máy không có giấy phép lái xe theo quy định thuộc vào hành vi bị nghiêm cấm theo Khoản 9, Điều 8 Luật Giao thông đường bộ 2008.

Theo Điểm c, Khoản 2, Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, trường hợp anh Thản có bằng lái nhưng không mang theo thì có thể bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng.

Trường hợp anh Thản không có bằng lái xe máy nhưng vẫn điều khiển xe lưu thông trên đường, có thể bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng theo quy định tại Điểm a, Khoản 5, Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện trong trường hợp không có bằng lái còn có thể bị xử phạt bổ sung là tạm giữ phương tiện vi phạm theo Điểm i, Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP để ngăn chặn hành vi vi phạm hành chính nói trên.

Bên cạnh đó, nếu xe máy vi phạm là do người khác cho anh Thản mượn thì người chủ phương tiện còn bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng với cá nhân và từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức.

Xem thêm tin khác...