Hỏi đáp pháp luật

Ông bà có được nhận cháu ruột làm con nuôi?

Ông Nguyễn Thế Giỏi - Hạ Long hỏi: Con gái tôi chưa chồng nhưng đã có một đứa con trai 5 tuổi. Hiện con gái tôi quen một người và định đi đến hôn nhân. Con gái tôi vẫn giấu bạn trai việc có con. Tôi muốn nhận cháu tôi làm con nuôi được không?

 

Vũ Anh Law Trả lời:

Theo quy định tại Điều 13 Luật Nuôi con nuôi 2010 về các hành vi bị cấm trong việc nuôi con nuôi bao gồm:

Lợi dụng việc nuôi con nuôi để trục lợi, bóc lột sức lao động, xâm hại tình dục; bắt cóc, mua bán trẻ em.

2. Giả mạo giấy tờ để giải quyết việc nuôi con nuôi.

3. Phân biệt đối xử giữa con đẻ và con nuôi.

4. Lợi dụng việc cho con nuôi để vi phạm pháp luật về dân số.

5. Lợi dụng việc làm con nuôi của thương binh, người có công với cách mạng, người thuộc dân tộc thiểu số để hưởng chế độ, chính sách ưu đãi của Nhà nước.

6. Ông, bà nhận cháu làm con nuôi hoặc anh, chị, em nhận nhau làm con nuôi.

7. Lợi dụng việc nuôi con nuôi để vi phạm pháp luật, phong tục tập quán, đạo đức, truyền thống văn hóa tốt đẹp của dân tộc.

Các quy định nói trên nhằm đảm bảo việc nuôi con nuôi phù hợp với truyền thống văn hóa, đạo đức của Việt Nam, không đảo lộn thứ bậc trong gia đình.

Vì vậy, trường hợp của ông Giỏi không thể nhận cháu ngoại làm con nuôi dù với bất kỳ mục đích gì.

 

Xem thêm tin khác...