Hỏi đáp pháp luật

Quy định xử phạt đối với hành vi bạo hành trẻ em

Anh Bùi Hoàng Hải hỏi: Trường hợp giáo viên mầm non có hành vi đánh đập trẻ em thì bị xử lý như thế nào?

Vũ Anh Law Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 6, Điều 4 Luật Trẻ em 2016, bạo lực trẻ em là hành vi hành hạ, ngược đãi, đánh đập; xâm hại thân thể, sức khỏe; lăng mạ, xúc phạm danh dự, nhân phẩm; cô lập, xua đuổi và các hành vi cố ý khác gây tổn hại về thể chất, tinh thần của trẻ em.

Tùy vào tính chất, mức độ nghiêm trọng, người vi phạm có thể bị xử phạt hành chính hoặc hình sự, cụ thể:

Theo quy định tại Điều 27 Nghị định 144/2013/NĐ-CP, hành vi ngược đãi trẻ em có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Ngoài ra, phải áp dụng các biện pháp:

- Buộc chịu mọi chi phí để khám bệnh, chữa bệnh (nếu có) cho trẻ em đối với hành vi vi phạm;

- Buộc tiêu hủy vật phẩm gây hại cho sức khỏe trẻ em đối với hành vi vi phạm;

- Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm;

Ngoài ra, hành vi bạo hành có thể chịu trách nhiệm hình sự, một trong số các tội sau, cụ thể:

- Tội Hành hạ người khác quy định tại Điều 140 Bộ luật Dân sự 2015, với mức hình phạt từ 03 tháng đến 03 năm tù.

- Tội cố ý gây thương tích hoặc tổn hại sức khỏe của người khác, với mức hình phạt cao nhất từ bị phạt cải tạo không giam giữ 03 năm đến   tù chung thân.

Xem thêm tin khác...