Hỏi đáp pháp luật

Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có

Anh Trần Văn Khá - Tiên Yên: Tôi có mua được 01 chiếc xe máy từ người bán. Khi mua xe không có giấy tờ đăng ký xe. Sau này tôi biết được xe đó là xe đi ăn trộm mà có. Xin hỏi hành vi sử dụng tài sản ăn trộm của tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Nếu có thì là tội gì?

Vũ Anh Law Trả lời:

Vì sau khi mua xe anh mới biết xe bị ăn trộm mà có nên hành vi của anh có thể cấu thành tội Chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có theo quy định tại Điều 323 Bộ luật Hình sự 2015.

Theo đó, người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Tùy vào từng tình huống cụ thể, giá trị tài sản mà có thể tăng nặng hình phạt.

Hình phạt cao nhất của tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có là 10 năm tù.