Hỏi đáp pháp luật

Trách nhiệm hình sự do lái xe đâm chết người

Ông Tô Đình Dũng – TP. Hạ Long: Bạn tôi lái xe ô tô 4 chỗ đâm chết 1 người. Gia đình người bạn đã đến thăm hỏi chia buồn và bồi thường cho gia đình nạn nhân tất cả là 200 triệu đồng. Vậy liệu bạn tôi có bị pháp luật "xử lý" không?

Vũ Anh Law Trả lời:

Theo quy định tại Điều 260 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017, người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ: Làm chết 01 người hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

Do vậy, trường hợp của người bạn đã đủ dấu hiệu cấu thành tội phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ theo quy định tại Điểm a, Khoản 1 Điều 260 Bộ luật Hình sự.

Trường hợp, gia đình người bị hại "hứa không đi báo công an" (không yêu cầu khởi tố vụ án) nhưng người bạn vẫn bị cơ quan điều tra khởi tố và truy cứu trách nhiệm hình sự, vì không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 155 Bộ luật Tố tụng Hình sự 2015 (những vụ án về các tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự  chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết).

Việc gia đình người bạn "thăm hỏi, chia buồn, bồi thường cho gia đình người bị hại" chỉ là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự

Xem thêm tin khác...