Hỏi đáp pháp luật

Xử lý đối với hành vi cá độ bóng đá

Chị Nguyễn Thị Hà - Vân Đồn hỏi trường hợp nào thì cá độ bóng đá bị xử lý hình sự? Mức phạt như thế nào?

Vũ Anh Law Trả lời:

Hành vi cá độ bóng đá online, cá độ bóng đá trên mạng là hành vi đánh bạc bị cấm theo quy định pháp luật. Việc truy tố trách nhiệm hình sự phải phụ thuộc vào quy mô, tính chất, mức độ thu lợi từ cá độ bóng đá, hoặc giá trị khoản tiền dùng để cá độ.

Căn cứ Điều 321 BLHS 2015:

- Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của BLHS 2015 hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của BLHS 2015, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

- Phạm tội thuộc các trường hợp sau đây thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

+ Có tính chất chuyên nghiệp;

+ Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

+ Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

+ Tái phạm nguy hiểm.

Người phạm tội còn bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Xem thêm tin khác...